English Tamil Hindi Telugu Kannada Malayalam Google news Android App
Sat. Jan 28th, 2023

PTI

ನವದೆಹಲಿ: ಚೀನಾ ದೇಶದ ಮಹಾ ಎಡವಟ್ಟಿನಿಂದ ಜಗತ್ತು ಈ ಹಿಂದೆಂದೂ ಕಂಡಿರದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೊರೋನಾ ಹೆಮ್ಮಾರಿ ಪೀಡಿಸುತ್ತಿರುವ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಇದೀಗ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ತಂಡ 48,500 ವರ್ಷಗಳ ಹಳೆಯ ಜಾಂಬಿ ವೈರಸ್ ಗೆ ಜೀವ ತುಂಬುವ ಮೂಲಕ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಂಟಕ ಎದುರಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸುಮಾರು 48,500 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸರೋವರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂತಿದ್ದ ವೈರಸ್ ಗಳಿಗೆ ಈಗ ಮರು ಜೀವ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಜೋಂಬಿ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯುವ 13 ಹೊಸ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸಂಶೋಧಕರು ರಷ್ಯಾದ ಸೈಬೀರಿಯಾ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಸಹಸ್ರಮಾನಗಳನ್ನು ಕಳೆದರೂ ಅವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಉಳಿದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಸರೋವರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂತುಹೋಗಿರುವ 48,500 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಜೋಂಬಿ( Zombie)ವೈರಸ್​ಗೆ ಮರುಜೀವ ದೊರೆತಿದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪೋಸ್ಟ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದು, ಫ್ರೆಂಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಜೋಂಬಿ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ವೈರಸ್​ಗೆ ಜಗತ್ತು ಹೆದರುವಂತಾಗಿದೆ.

ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪೋಸ್ಟ್ ವರದಿಯಲ್ಲೇನಿದೆ?
ಅಮೆರಿಕದ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪೋಸ್ಟ್ ನ ವರದಿಯಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಫ್ರೆಂಚ್ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮರುಜೀವ ನೀಡಿರುವ 48,500 ವರ್ಷಗಳ ಹಳೆಯ ಜಾಂಬಿ ವೈರಸ್ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದು, ಒಂದು ವೇಳೆ ಇದು ಜಗತ್ತಿಗೆ ಪ್ರಸರಿಸಿದರೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ತುಂಬಾ ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಲಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಅಜ್ಞಾತ ವೈರಸ್‌ಗಳ ಪುನರುತ್ಥಾನದಿಂದಾಗಿ ಸಸ್ಯ, ಪ್ರಾಣಿ ಅಥವಾ ಮಾನವ ರೋಗಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಹೆಚ್ಚು ಆತಂಕಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ತಗ್ಗಿದ ಬೇಡಿಕೆ, 2023ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ 50 ಮಿಲಿಯನ್ ಡೋಸ್‌ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್‌ ಲಸಿಕೆ ಎಕ್ಸ್ ಪೈರಿ

ಇನ್ನು ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಪೋಸ್ಟ್ ವೈರಲ್ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಇನ್ನೂ ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ರಷ್ಯಾ, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡವು ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಳಿಸುವ ಜೈವಿಕ ಅಪಾಯವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಗಣ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ಗುರಿಪಡಿಸಿದ ತಳಿಗಳಿಂದಾಗಿ, ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಅಮೀಬಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಅಥವಾ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಬಹುದಾಗಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ. ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿಜವೆಂದು ತೋರಿಸಲು ಅವರು ಈ ವೈರಸ್​ಗೆ ಮರುಜೀವ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಏನಿದು ಜಾಂಬಿ ವೈರಸ್?
ರಷ್ಯಾದ ಸೈಬೀರಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್‌ನಿಂದ 13 ಹೊಸ ರೋಗಕಾರಕಗಳನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜೊಂಬಿ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ರೋಗಕಾರಕಗಳು ಅನೇಕ ಸಹಸ್ರಮಾನಗಳನ್ನು ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ನೆಲದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ ಸಹ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಉಳಿದಿವೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಪಂಡೋರಾ ವೈರಸ್ ಯೆಡೋಮಾ, 48,500 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು. ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ವೈರಸ್‌ಗೆ ಇದು ದಾಖಲೆಯ ವಯಸ್ಸು, ಅಲ್ಲಿ ಅದು ಇತರ ಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ತರುತ್ತದೆ. ಇದು ಸೈಬೀರಿಯಾದಲ್ಲಿ 2013 ರಲ್ಲಿ ಅದೇ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ 30,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ವೈರಸ್‌ನ ಹಿಂದಿನ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಈ ಜೋಂಬಿ ವೈರಸ್ ಮುರಿದಿದೆ. ಸೈನ್ಸ್ ಅಲರ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊಸ ತಳಿಯು ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದ 13 ವೈರಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ತನ್ನದೇ ಆದ ಜೀನೋಮ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಪಂಡೋರಾವೈರಸ್ ಅನ್ನು ರಷ್ಯಾದ ಯುಕೆಚಿ ಅಲಾಸ್, ಯಾಕುಟಿಯಾದಲ್ಲಿನ ಸರೋವರದ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು. ಬೃಹದಾಕಾರದ ತುಪ್ಪಳದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಸೈಬೀರಿಯನ್ ತೋಳಗಳ ಕರುಳಿನವರೆಗೆ ಈ ವೈರಸ್​ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಜೋಂಬಿ ವೈರಸ್ ಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರಿ ಬಿಕ್ಯು.1 ಭೀತಿ: ಲಕ್ಷಣ ಇರುವವರು ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಸಲಹೆ

ಈ ವೈರಸ್ ಗಳು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಥವಿಂಗ್ ಪರ್ಮಾಫ್ರಾಸ್ಟ್ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯಾದ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಅಮೆರಿಕಾನಂತಹ ದೀರ್ಘ-ಸುಪ್ತ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ COVID-19-ಶೈಲಿಯ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ತಾಪಮಾನ ಏರುತ್ತಿದ್ದರೆ ಹಳೆ ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ಸೋಂಕಿನ ಭೀತಿ
ರಷ್ಯಾ, ಜರ್ಮನಿ ಹಾಗೂ ಫ್ರಾನ್ಸಿನ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿ ರಷ್ಯಾದ ಶೀತಲ ಮರುಭೂಮಿಯಾಗಿರುವ ಸೈಬೀರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಹಿಮದಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂತಿರುವ 24ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ವೈರಸ್‌ 48,500 ವರ್ಷಗಳಿಂದಲೂ ಕೆರೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ‘ಝೋಂಬಿ ವೈರಸ್‌’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾದ ಈ ಪುರಾತನ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಸಹಸ್ರಾರು ವರ್ಷದಿಂದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ್ದರೂ ಅವು ಇನ್ನೂ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿವೆ. ಎಂದರೆ ಇನ್ನೂ ರೋಗವನ್ನು (Disease) ಹರಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ. ಈ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಅಧಿಕ ತಾಪಮಾನದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟುಅವಧಿಯವರೆಗೆ ರೋಗ ಹರಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಅಂದಾಜಿಸುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಿದ್ದರೂ, ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಏರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಹಿಮವು ಕರಗಿ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಈ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಜಾಗೃತವಾಗಬಹುದು. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಸೋಂಕು ಹರಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ಪ್ರಾಣಿಗಳು (Animals) ಹಾಗೂ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ (Human) ಅಪಾಯ ತಂದೊಡ್ಡಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಆತಂಕ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹೊರಾಂಗಣ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಒಮ್ಮೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಾಗ ಈ ವೈರಸ್‌ಗಳು ಎಷ್ಟು ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಉಳಿಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜು ಮಾಡುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು ಅವರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಮನುಷ್ಯ ಹಾಗೂ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಗೂ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸುತ್ತದೆ ವೈರಸ್
ರಷ್ಯಾ, ಜರ್ಮನಿ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡವು ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಳಿಸುವ ಜೈವಿಕ ಅಪಾಯವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಗಣ್ಯ ಎಂದು ಗುರಿಪಡಿಸಿದ ತಳಿಗಳಿಂದಾಗಿ, ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಅಮೀಬಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಅಥವಾ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸುವ ವೈರಸ್‌ನ ಸಂಭಾವ್ಯ ಮರುಜೀವವು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

Source link

For more news update stay with actp news

Android App

Facebook

Twitter

Dailyhunt

Share Chat

Telegram

Koo App

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *